Sai thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì hiệu đính thông tin như thế nào? - Đầu tư thông minh, An sinh lý tưởng

Đăng ký - Đăng nhập

Bạn chưa có tài khoản

Vui lòng đăng ký tài khoản theo biểu mẫu bên dưới

Các ô có dấu * cần điền đầy đủ thông tin.

    Bạn đã có tài khoản?

    Vui lòng đăng nhập tài khoản của bạn

    Các ô có dấu * cần điền đầy đủ thông tin.

    Sai thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì hiệu đính thông tin như thế nào?

    quyen su dung dat

    quyen su dung dat

    Hỏi:

    Thưa luật sư, năm 2015 tôi có mua một mảnh đất và đã được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận. Từ đó đến nay tôi cũng kiểm tra lại giấy chứng nhận nhưng hiện nay tôi có nhu cầu muốn bán mảnh đất đi. Tuy nhiên khi nhìn trên giấy chứng nhận thì tôi phát hiện ra cơ quan nhà nước đã ghi sai thông tin tên tôi. Giấy khai sinh của tôi tên là T nhưng trên giấy chứng nhận là B. Tôi phải làm thế nào để có thể thực hiện thủ tục bán đất?

    Quyen Su Dung Dat

    Trả lời:
    Căn cứ quy định tại Điều 106 Luật đất đai 2013 về đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp trong các trường hợp sau:

    – Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

    – Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận.

    Điều 86 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp như sau:

    ”1. Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót cho Văn phòng đăng ký đất đai để đính chính. Trường hợp sai sót do lỗi của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải có đơn đề nghị để được đính chính.

    Trường hợp Văn phòng đăng ký đất đai phát hiện Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót thì thông báo cho người sử dụng đất biết và yêu cầu người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất nộp Giấy chứng nhận đã cấp để thực hiện đính chính.

    2. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra; lập biên bản kết luận về nội dung và nguyên nhân sai sót; lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền thực hiện đính chính vào Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp có sai sót; đồng thời chỉnh lý nội dung sai sót vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai.

    3. Trường hợp đính chính mà người được cấp Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng có yêu cầu cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì Văn phòng đăng ký đất đai trình cơ quan có thẩm quyền để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.”

    Theo đó tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất phải trùng với tên trong Giấy khai sinh. Đối với trường hợp không cùng tên, cơ quan có thẩm quyền có trách nhiệm đính chính lại.

    Sưu tầm